Somo la sita: maandalizi kwa ajili ya ndoa. Malengo ya somo: hadi kufikia mwishoni mwa somo hili, mwanafunzi atapaswa: moja, tambua muhimu wa kuchagua mwenzi wa ndoa kwa hekima. Mbili, elezea aina ya mtu anayestahili kuwa mwenzi wa mtu aliyeokoka kwa kuzingatia juu ya vipaumbele na kanuni za kibiblia. Tatu, tekeleza kanuni za kibiblia katika mchango wa wazazi kwenye mahusiano kabla ya ndoa. Nne, fanya maamuzi ya hekima kwenye urafiki kabla ya ndoa. Ruthi na Samueli. Ruthi alilelewa katika familia moja ya Kristo huko India. Siku moja familia yake ilimwambia kuhusu mhubiri mmoja kijana aliyeitwa Samueli ambaye alikuwa anahitaji kuwa na mke pia. Walizungumza na Samueli kuhusiana na Ruthi. Ruthi alisema kwamba hakuwa tayari kukutana na huyu kijana. Siku moja Ruthi alirejea nyumbani jioni na akamkuta Samueli akiwa amemsubiria pale kwa masaa kadhaa ili kukutana naye. Hakufurahia kumwona, lakini alikaa chini ili waweze kuzungumza naye. Alisema, mimi ni mwalimu wa chuo cha Biblia, silipwi malipo makubwa. Pia ninasafiri kwenda kuhubiri Injili maeneo mbalimbali na wakati mwingine huwa ninalala nje kwenye udongo. Je, uko tayari kupata mateso pamoja nami? Ruthi alianza kulia alipokuwa akisema, kwa sababu alijihisi kuwa Mungu alikuwa akimwambia kwamba huyu ndiye mwanaume ambaye angepaswa kuolewa naye. baada ya mazungumzo yao walikuwa wakionana mara chache sana na hawakuwa peke yao hadi ilipofika wakati wa harusi. Kwa sasa wameshatumika kwa pamoja katika huduma kwa miaka mingi. Chaguo la mme au mke. Chagua kwa uangalifu. Yesu alisema kwamba ndoa ni ahadi ya maisha yote kwa mpango wa Mungu. Mathayo kumi na tisa mstari wa sita hadi nane. Sio tu kwamba ni kumuoa mtu sasa hivi. Unamuoa mtu kwa kuwa na wewe kama mwenzi wako wa maisha yote hadi mmoja wenu atakapofariki dunia. Warumi saba mstari wa pili. Fanya uchaguzi kwa busara. Hutashiriki tu nyakati nzuri za furaha za maisha; utashiriki katika matatizo, shida, maumivu ya moyo, migogoro na misiba ya maisha. Kuna baraka nyingi zinazotokana na kuoa au kuolewa na mwenzi ambaye ni mcha Mungu katika nyakati ngumu, lakini nyakati ngumu huwa mbaya zaidi wakati unapokuwa una mwenzi ambaye hana nguvu za Bwana. Unaoa au kuolewa na mtu ambaye atakuwa wako kwa maisha yako yote na katika hali zote. Chagua mme au mke kwa uangalifu mkubwa. Unaingia kwenye ndoa na mtu ambaye utaanzisha naye familia. Unachagua watakaokuwa wazazi wa watoto wako na babu au bibi vizazi vyako. Unamchagua mtu ambaye maisha yake ya kiroho kwa kiwango kikubwa yatashawishi sana maisha ya kiroho ya watoto wako. Unamchagua mtu ambaye kwa mwenendo wake, tabia zake na hulka zake zitakuwa zinaingizwa kwa Waefeso 5 mstari wa 1 unamchagua mtu ambaye atawatengeneza na kuwafundisha watoto wako kupitia mifano na jinsi ya kuongea mstari ishirini na tatu, mstari wa ishirini na sita. Chagua mtu ambaye atawalea na kuwatunza watoto wako, mtu ambaye atawaongoza na kuwafundisha nidhamu kwa uangalifu, bidii na kwa upendo. Unamchagua mtu ambaye atakuwa na athira kwa vizazi, kwa manufaa au kwa madhara. Chagua kwa busara. Soma Mithali kumi na nne mstari wa kwanza, Mithali ishirini na nne mstari wa tatu hadi wa nne, na Mithali thelathini na moja mstari wa kumi hadi kumi na mbili, na mstari wa thelathini. Uchaguzi wako wa mwenzi wa ndoa ni uamuzi wa pili muhimu sana ambao utakuwa umeufanya katika maisha yako. Uamuzi wa kwanza kuliko wote ni ule wa kumchukua Yesu kama Bwana na Mwokozi wako. Uchaguzi wako utabadilisha mwenendo kwa maisha yako, lakini utaathiri watu wengine pia. Uchaguzi wa busara utakuwa ni wa baraka kwako na kwa watu wengine wengi. Uchaguzi wa kipumbavu utakuwa ni wa madhara kwako na kwa watu wengine wengi. Chagua kwa maombi. Hakuna watu walio waaminifu duniani. Wewe una matatizo madhaifu na kushindwa. Mwenzi wako pia hatakuwa mkamilifu, na ataendelea kuwa mtu ambaye hajakamilika katika maisha yake yote. Kwa hiyo usitake kutafuta mwenzi ambaye amekamilika, badala yake tafuta mwenzi ambaye ni mcha Mungu bila kubakiza lolote. Angalia mtu ambaye ni mnyenyekevu wa kutosha wa kukubali na kurekebisha makosa na kushindwa. Mwenzi wa jinsi hii atakuwa baraka kwako, na mnaweza kwa pamoja kupeana msaada kwenye maeneo yenye madhaifu. Soma Mithali sura ya kumi na moja mstari wa kumi na nne na Mithali kumi na mbili mstari wa kumi na tano pia Mithali kumi na tatu mstari wa kumi na nane na Mithali ishirini na tatu mstari wa ishirini na mbili Chagua kwa busara, chagua kwa ajili ya maisha ya kudumu. Pata ushauri kutoka kwa watu wenye kumcha Mungu mpaka wa wazazi wako, sikiliza maonyo yao. Usipende tu kusikiliza hisia zako mwenyewe. Uchaguzi huu ni wa muhimu sana, ambao hautakiwi kabisa wewe kuwa mzembe. Usiwawani na mtu ambaye hajaokoka. Jambo moja ambalo ni la maana sana kwa Mungu ni kwamba watu wake wafunge ndoa na waumini wenzake tu. Hii ni kwa sababu huhusiano wa mtu na Mungu ndilo jambo muhimu zaidi katika maisha yote na hata kwenye umilele. Ndoa, uhusiano wa karibu zaidi kati ya wanadamu, huathiri uhusiano wa mtu na Mungu. Ni jambo gumu zaidi kwa mtu aliyeokoka kudumisha na kutembea kwa ukaribu na kwa uangalifu zaidi na Mungu wakati akiwa anaishi na mwenzi ambaye hajaokoka. Zaidi ya hapo, kutokuamini kwa mzazi kuna athiri sana watoto dhidi ya Kristo. Kwenye familia ambazo mzazi mmoja anakuwa bado hajaokoka, ni nadra sana kwa watoto wote kuweza kumtumikia Bwana. Mungu huwa anatutaka sisi kumtumikia yeye, na Mungu anatuambia kwamba tuwalee watoto wetu ili waweze kumtumikia yeye. Mwanzo kumi na nane mstari wa kumi na tisa Kumukumbu la Torati sita mstari wa pili na wa saba Malaki sura ya pili mstari wa kumi na tano Kwenye agano la kale, wana wa Israeli hawakuruhusiwa kuoa au kuolewa na mtu yeyote nje ya familia ya imani Kutoka 34 mstari wa 11 hadi 16 Kumbukumbu la Torati 7 mstari wa kwanza hadi wa 6 Yoshua ishirini na tatu, mstari wa 11 hadi wa kumi na tatu Ezra 9 hadi 10. Mungu alitambua kwamba ndoa kwa watu ambao hawajaamini itasababisha watu kuabudu miungu mingine huku wakiharibu uhusiano wao na Mungu mmoja tu wa kweli. Agano la Kale linatuonyesha sisi kwamba hilo ndilo jambo hasa lililotokea kwa Israeli. Waamuzi sura ya tatu mstari wa tano hadi saba Wafalme wa Kwanza sura ya kumi na moja mstari wa kwanza hadi wa sita ezra tisa mstari wa kumi hadi wa kumi na tano bado hata sasa watu waliookoka yani walioamini wanapaswa kuwa kwenye ndoa na watu waliookoka tu usikubali kuingia kwenye maelewano ya kukubaliana kubatilisha chochote kwenye jambo hili usitake kusamehe suala la uhusiano wa mapenzi na mtu ambaye hajaokoka. Wanafunzi wanapaswa wasome Wakorinto wa pili sura ya sita mstari wa kumi na nne hadi kumi na nane na Wakorinto wa kwanza sura ya saba mstari wa thelathini na tisa kwa ajili ya kikundi. Wakati mwenzi wako sio mtu aliyeokoka, Mungu hataki kabisa mwamini ambaye hajaingia bado kwenye maisha ya ndoa kuoa au kuolewa na mtu ambaye hajaamini. Jambo hilo ni hakika. Lakini wakati mwenzi mmoja kutoka kwenye nyumba ya familia ambayo haijaamini anapokuja kwa Kristo kupokea wokovu, atapaswa abakie na mwenzi wake ambaye hajaokoka isipokuwa kama mwenzi wake atakataa kuendelea kuishi naye. Wakorintho wa kwanza sura ya saba mstari wa kumi na mbili hadi kumi na sita. Katika baadhi ya matukio wenzi walioko kwenye ndoa ambao hawajaokoka wamepata kupokea okovu kwa sababu ya imani ya mme au mke wake aliyekwisha kuokoka. Wakorintho wa kwanza sura ya saba mstari wa kumi na nne na wa kumi na sita. Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa kwanza hadi wa pili. Lakini Wakristo ambao bado ni waseja kamwe hawapaswi kufikiria kufunga ndoa na mtu ambaye hajaokoka. Sifa za kuwekea maanani kwa mwanandoa mtarajiwa. Wakati wa maandalizi kwa ajili ya ndoa, watu binafsi wanapaswa kukuza sifa pambanuzi na au bainishi ambazo zitawasaidia katika kuwapata wenzi wazuri. Wanapokuwa wanatafuta mtu wa kuingia naye kwenye ndoa, wanapaswa kuangalia mtu ambaye pia anaendelea kukua katika sifa hizi zinazofanana. Moja, ingia kwenye ndoa na mtu ambaye uhusiano wake na Kristo utakutia wewe moyo katika uhusiano wako binafsi na Kristo na kukuwezesha wewe kuendelea kukua kiroho. Petro wa pili sura ya kwanza mstari wa tano hadi tisa na Petro wa pili sura ya tatu mstari wa kumi na nane. Mbili, ingia kwenye ndoa na mtu ambaye ana tabia nzuri katika. Waefeso tano mstari wa thelathini na tatu wanawake wanaagizwa kuwaheshimu wanaume wao pasipo kutia maanani tabia zao. Lakini hii ni rahisi sana kufanya wanapokuwa wameoana na wanaume wanaostahili kupewa heshima. Tabia nzuri huwa ni pamoja na zile tabia za kusamehe, kuwa na kiasi kuwa mnyenyekevu, kuwa na bidii, pamoja na kuwajibika na kuwa na roho inayofundishika. Mtu anayetaka uingie naye kwenye ndoa hataweza kuwa mkamilifu, lakini anapaswa aweze kuwa mtu wa kukoa katika tabia hizi. Mungu ana viwango vya juu kwa ajili ya viongozi wa kanisa pamoja na wake zao. Timotheo wa kwanza sura ya tatu mstari wa pili hadi wa nne. Na mstari wa nane hadi wa tisa. Na mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili. Tito moja mstari wa sita hadi wa nane. Ikiwa kiongozi wa kanisa yuko kwenye ndoa na mwenzi ambaye ana tabia mbaya, huduma itakuwa na kipingamizi kikubwa. Tatu, ingia kwenye ndoa na mtu ambaye anajijengea sifa ya usafi na tabia njema. Timotheo wa kwanza sura ya pili mstari wa tisa hadi kumi. Timotheo wa kwanza sura ya tatu mstari wa saba. Timotheo wa pili sura ya pili mstari wa kumi na tisa. Tito moja, mstari wa kumi na tano. Na Tito mbili mstari wa nne hadi wa tano. Nne. Ingia kwenye ndoa na mtu ambaye anajifunza kibiblia. Zaburi mia moja kumi na tisa mstari wa sitini na sita. Wakati wa kukabiliana na majaribu, hofu, mtazamo mbaya au nia mbaya, unajifunza kukumbuka, kuamini na kutii neno la Mungu. Mithali sura ya nne mstari wa nne hadi sita. Yoshua moja mstari wa saba hadi nane. Wanapokabiliwa na hali ya kuwa wahitaji, hali ya hatari, tabu au matatizo ya aina yoyote, wanakuwa wanajifunza jinsi ya kuelekeza mwelekeo wao kwa Mungu na kupata msaada wanaohitaji kutoka kwenye neno lake. Zaburi mia moja na kumi na tisa mstari wa hamsini na mstari wa tisini na mbili na mstari wa mia moja na kumi na nne. Tano. Ingia kwenye ndoa na mtu ambaye anaweza kuwa baba au mama mzuri wa watoto wako, mtu ambaye ataweza kuwafundisha njia za Mungu na jinsi ya kuishi maisha ya Kikristo yenye uthabiti mbele yao Mithali sita mstari wa ishirini hadi ishirini na tatu Waefeso sita mstari wa nne Timotheo wa pili sura ya kwanza mstari wa tano na Timotheo wa pili sura ya tatu mstari wa kumi na nne hadi kumi na tano. Sita ingia kwenye ndoa na mtu ambaye amechagua kushawishiwa na marafiki wacha Mungu na washauri Zaburi mia moja na kumi na tisa mstari wa sitini na tatu Timotheo wa pili sura ya pili mstari wa ishirini na mbili saba Ingia kwenye ndoa na mtu ambaye ni mnyenyekevu kwa mamlaka. Mwanamume ana busara ya kutafuta mwanamke mnyenyekevu ili awe mke wake. Waefeso tano ishirini na mbili mwanamke naye pia anapaswa aingia kwenye ndoa na mwanamume ambaye mnyenyekevu kwa Mungu na kwa wale wote ambao Mungu amewaweka kwenye mamlaka juu yake katika kanisa kwenye kazi yake na serikalini. Warumi 13 mstari wa kwanza, kwa Efeso 6 mstari wa tano hadi wa nane. Waibrania 13 mstari wa 17 Petro wa kwanza Sura ya tano mstari wa tano. Kwa kiwango kile cha nyenyekevu mume wake kwa Mungu, mwanamke atakuwa amelindwa na kubarikiwa. Je, kati ya sifa zilizoorodheshwa hapo juu ni sifa zipi zinazoonekana kuwa za muhimu sana kwako? Je, umeshawahi kuona mifano gani inayoonyesha umuhimu wa tabia hizi. Ndoa zinazoandaliwa na wazazi. Kwenye tamaduni nyingi, ni jambo la kawaida kwa wazazi kuandaa shughuli ya ndoa kwa ajili ya watoto wao. Kwa mfano, kwenye nchi moja kubwa, wazazi hutafuta mwenzi wa ndoa kwa ajili ya watoto wao na kufanya mazungumzo na wazazi wa upande wa pili. Kwa kawaida wao hupanga jinsi ya mtoto wa kiume na wa kike watakavyoweza kukutana. Watoto hawa wanaweza wakawa wakikutana labda mara moja, mbili au tatu kabla ya kufanya maamuzi ya kuingia kwenye ndoa. Watoto wa kike wanaweza kuruhusiwa kuchagua ikiwa kama watakubaliana na chaguo la wazazi, lakini huwa hawapati muda wa kufahamiana vizuri. Wazazi walio wa Kristo kwenye tamaduni hizi wanapaswa wafuate maadili ya kibiblia wanapokuwa wanatafuta wenzi watarajiwa kwa watoto wao. Wanapaswa kuwatafuta wenzi wacha Mungu wenye hekima na waliokomaa kwa ajili ya wa watoto wao. Wanapaswa kutafuta watu binafsi ambao wanakuwa wamemweka Mungu kama kipaumbele kwenye maisha yao. Mambo haya yote yanatakiwa yawe ni kichocheo kikubwa zaidi kwa wazazi katika kuwachagulia wenzi wa watoto wao, na siyo zaidi sana kwenye elimu ya mtu, hadhi yake katika jamii, au kiwango chake cha fedha. Ndoa za kujitegemea: hekima kwa wazazi na watoto wazima wanaochagua wenzi wao. Kwenye jamii na tamaduni nyingi, zikiwemo za Ulaya na Marekani ya Kaskazini, ni jambo la kawaida kwa vijana kuchagua wenzi wao wa ndoa bila ya kupata mwongozo mwingi kutoka kwa wazazi wao. Wazazi wa Kristo walio katika tamaduni hizi wanaweza wakajihisi kwamba wana ushawishi mdogo sana kwenye maamuzi ya harusi ambayo hufanywa na vijana wao waliokomaa. Wazazi wanaweza wakajihisi kwamba hawapaswi kupinga, hata kama hawajathibitisha mtu ambaye mtoto wao amedhamiria kwa ajili ya kufunga naye ndoa. Huenda wakahofu kwamba ukosaji unaweza kuleta matatizo ya mahusiano kwa mtoto wao na kwa mkwe wao katika siku za baadaye. Ingawa wazazi wa Kristo hawawezi kupanga ndoa moja kwa moja kwa watoto wao, wanapaswa kuwa na mchango wa kuelekeza au kushawishi uchaguzi wa mwenzi wa maisha. Wazazi wanapaswa wazungumuze kuhusu mambo haya na watoto wao wakati wakiwa bado wadogo. Wazazi kwa makusudi wanapaswa watengeneze mawazo ya kufikiri na maadili ya watoto wao —Kumbukumbu na Torati sita mstari wa tano hadi tisa. Je, wewe kama mzazi unawezaje kufanya hili? Moja. mfano mzuri wa mwenzi na mzazi mcha Mungu, isipokuwa uwe ni mfuatiliaji wa kanuni za Mungu katika maisha yako mwenyewe. Maagizo yako ya maneno tu kwa watoto wako hayatakuwa na maana yoyote kama mfano wako ulingani na kile unachokisema, watoto wako watasikiliza mfano wako tu, badala ya maneno yako. Mbili. Fanya msisitizo wa viwango vya kimungu kwa kusudi la maisha, kusudi na maana ya ndoa, na ni nini kitazamiwe kutoka kwa mwenzi wa ndoa. Zaburi 34 mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili. Wakati tunapokuwa tunatazama, tunasikiliza na kuangalia kanuni za kidunia, tunakuwa tunafundisha watoto wetu kwamba dunia ndiyo kielelezo chetu badala ya neno la Mungu kuwa kielelezo chetu. Badala ya kufanya hivyo, tunapaswa tustawishe matamanio ya kimungu ndani ya watoto wetu, kwa kuadhilishia watu ama kuvuta nadhari ya watu ambao wanafuata mipango ya Mungu iliyo mizuri. Tunatakiwa tuonyeshe matokeo mazuri ambayo watu hawa wanayafurahia kwa sababu ya utii wao kwa Mungu. Tatu, wafundishe watoto wako kwamba tabia ni kitu cha kujali nakuzingatia kuzingatia sana kuliko kitu kingine chochote wakati wa kuchagua mwenzi, kuanzia wakati wangali watoto wadogo. Wafundishe watoto wako kutazama kwa ajili ya thamani ya tabia njema kutoka kwa watu wengine zaidi ya miili ya kuvutia au haiba. Wafundishe kutambua kama wenzao waliye nao ni wanaowajibika au kama ni wavivu watifu au ni waasi waaminifu au ni wadanganyifu wafundishe jinsi ya kujitunza zaidi ya tabia zao wenyewe kuliko jinsi ya kutunza mionekano yao ikiwa kama wazazi wanataka watoto wao wawatambue wakati wanapokuwa wanachagua wapenzi wao wakiwa vijana wakubwa wanapaswa wafundishe watoto wao wakiwa wadogo kwamba kuwasikiliza baba na mama ni jambo la busara sana. Mithali sura ya kwanza mstari wa nane. Kwenye ujana au utu uzima ni kuchelewa sana kufundisha jambo hili. Wazazi ni lazima wafundishe jambo hili wakati watoto wao wangali wakiwa bado wadogo. Mithali ine mstari wa tatu hadi tisa. Kuwasikiliza wazazi wenye kumucha Mungu ni njia ya Mungu kwa ajili ya watoto kupata ulinzi na baraka, kama ilivyojadiliwa katika somo la nne. Wazazi wana wajibu wa kuwasaidia vijana wao wadogo kuyaendesha mahusiano yao kwa usafi wa maadili mema ili kufanya hivi, unapashwa tayari uwe una uhusiano mzuri na wazazi na mtoto wako ambao unafanya wawajibike kwa hiari kwako na kukubaliana na ushauri wako. Aina hii ya uhusiano inajengewa msingi wake kwenye miaka ya mwanzo wa utoto, unapowafundisha kwa bidii, kuwafanyia mazoezi, kuwaongoza na kila siku kuwaweka kwenye hali ya nidhamu. Hekima kwa ajili ya kijana anayechagua mwenzi mtarajiwa. Mungu anayo hekima kwa ajili ya vijana waliokoka ambao ni lazima wafanye maamuzi yao wenyewe kuhusiana na ndoa. Hapa kuna ushauri mdogo wa hekima kwa ajili ya kufanya maamuzi mazuri. 1. Kataa uchaguzi wowote usiokuwa kwa kibiblia kwa mfano, tunajua kwamba sio mapenzi ya Mungu kwa watu waliookoka kufunga ndoa na watu wasiookoka. Kwa hiyo hatupaswi hata kufikiria kuwa na uhusiano wa kimapenzi na mtu ambaye hajaokoka. 2. Omba kwa ajili ya kupewa hekima. Mithali mbili, Yakobo tatu, mstari wa kumi na tatu na wa kumi na saba. Wakati tunapokuwa tunatafuta kumwelewa Mungu kwa moyo wetu wote, anafurahishwa kutupatia sisi hekima. Hekima inapatikana kwa kujifunza kwa uangalifu na kutii neno la Mungu. Mungu pia hutupa sisi hekima kupitia ushauri wa watu wanaomcha Mungu. Kukubaliana na hekima ya Mungu hutulinda sisi dhidi ya dhambi na madhara. Hekima yake hutupa sisi baraka zake na hutupa fursa ya kupata uzoefu wa mpango bora kwa ajili ya maisha yetu. Jambo la muhimu zaidi ni kwamba tunapofanya maamuzi ya hekima, tunamtukuza Baba yetu wa mbinguni. Tatu, fuata uongozi wa Roho Mtakatifu. Zaburi 119 mstari wa 133. Mithali tatu, tatu mstari wa tano hadi saba. Yeremia kumi mstari wa ishirini na tatu. Kamwe Roho Mtakatifu hata ka atuongoze sisi katika kutotii neno la Mungu badala yake anatukumbusha kwa uaminifu Yohana kumi na ini, mstari wa ishirini na sita. Yohana sura ya kumi na sita mstari wa kumi na tatu, hadi 14. anawalinda watoto watiifu wa mungu kutokana na dhambi na kuwazawadia maisha na amani warumi nane, mstari wa tano hadi sita. Na Mwezi wa kumi na sita. Na mwezi wa ishirini na mbili hadi ishirini na tano. huenda siku zote usijue kwa undani mapenzi ya mungu katika kila hali lakini unapaswa kufuata kile ambacho unakijua kwa uhakika unajua kwamba mungu anakutaka wewe mwenyewe uwe mwaminifu kiroho na kimaadili Unajua kwamba Mungu anakutaka wewe uepukane na vitu fulani na ufuate vitu fulani. Fanya kile ambacho unajua ni sahihi, wakati huo ukiomba kwa ajili ya kupata mwelekeo, mwongozo wa Mungu ne, kwa makini sana na ushauri unaotoka kwa watu wanaomcha Mungu. Vijana wenye wazazi wao anaomcha Mungu wanapaswa watafute hekima yao. Wanapaswa wawe wazi na waaminifu kwa wazazi wao kuhusiana na wanavyofikiria katika masuala yao ya ndoa. Wanapaswa wazingatie kwa umakini wa karibu mahangaiko yoyote ambayo wazazi wao wanakuwa wanayo. Mungu amewapa wazazi wao ili wawalinde dhidi ya madhara yote na kuwatendea mema. Vijana wanapaswa wasipoteze fursa za kubarikiwa kupitia njia hizi. Vijana wengi Wakristo hawana mawaidha wanayopokea kutoka kwa familia zenye umri mkubwa katika kumcha Mungu. Kwa hakika wanapaswa wapokee ushauri kutoka kwenye familia zenye tabia za kimungu ambazo zimeonyesha uwezo wa kufanya maamuzi yenye hekima na matokeo yakawa yanakuwa mazuri. Hata hivyo, vijana hawapaswi kudharau kupokea mawaidha kutoka kwa wazazi wao, hata ikiwa kwamba wazazi wao sio watu wanaomtumikia Bwana. Inawezekana kukawepo na baadhi ya matukio ambayo kijana anatakiwa kwenda kinyume na matakwa ya wazazi wake ambao hawajaokoka ama hawajaamini, ili kumtii Mungu. Lakini jambo hili kamwe halipaswi lifanyike kwa kuasi, Samweli wa kwanza sura ya kumi na tano mstari wa ishirini na tatu au kukosa heshima Kutoka ishirini mstari wa kumi na mbili. Bila kujali wazazi wamekaaje kwa Mungu, Mungu ana uwezo wote wa kulainisha mioyo yao ili waweze kuwa ni baraka kwenye ndoa ya mtoto wao wa kiume au wa kike. Kuomba pamoja na kumungojea Bwana abadilishe mioyo ya wazazi wao kutapima na kuimarisha imani ya huyu mtoto wa kiume au wa kike. Urafiki wa wanandoa watarajiwa kabla ya ndoa: ikiwa uwepo wa kipindi cha uchumba ni jambo linalowezekana, ni bora zaidi kwa mwanaume na mwanamke kuutumia muda wake dhidi ya mwenzake katika mazingira mbalimbali mbali tofauti. Hali hii inawawezesha kila mmoja kujua mwenzake ana tabia gani, anawasilianaje na watu wengine, anavyowajibika katika hali zinazojitokeza zisizotarajiwa, na jinsi anavyoitika katika hali mbalimbali ambazo hazikutegemewa katika wakati huu kwa pamoja kunaweza kuwasaidia kuelewa kama watakuwa wenzi wa ndoa wanaofaa. Msimamo wa usafi: soma wa Thesalonike wa, wa kwanza, sura ya nne mstari wa kwanza hadi wa nane na Timotheo wa pili sura ya pili mstari wa kumi na tisa hadi ishirini na mbili. Kwa upendo Mungu aliwaumba wa wanaume na wanawake wakiwa na matamanio na uwezo kwa ajili ya kuwa na vitendo vya kimwili, kimapenzi na kimiemuko. Kwa sababu ya haya matamanio manafiki, ambao wanatafuta kufunga ndoa wakati ujao, lazima wawe waangalifu kwenye mahusiano yao wenyewe. Mungu anakusudia matamanio haya yakamilishwe ndani ya agano la kipekee la maisha yote ya ndoa. Kama mwanaume na mwanamke kwa makusudi hawatajihusisha wenyewe katika uangalifu na usafi, kuna uwezekano kwamba wataacha kumtii Mungu kwa kufuata hisia zao wakati wa kipindi cha majaribu. Kutotii matakwa ya Mungu ya usafi wa kimaadili kunaumiza kwa njia nyingi na kuathiri sana watu wengi, sio tu kwa mwanamume na mwanamke peke yao. Kutotii matakwa ya Mungu kwa ajili ya usafi wa kimaadili kunasababisha majuto, hali ya kufungwa, kujisikia hatia, aibu, woga kutoaminiana na kuvunjika kwa mahusiano. Kuna baraka nyingi kwa wale wanaofuata mpango wa Mungu wa usafi wa kimaadili. Wale ambao wanamheshimu Mungu kupitia utii wanaweza kupata kila lililo jema ambalo amekusudia kwa ajili yao, badala ya madhara ya kutotii kwa kukosa utiifu. Watakuwa na furaha na amani. Watakuwa na uwezo wa kila mmoja kumwamini mwenzake. Watakuwa na uwezo wa uhusiano wenye kustawi na Mungu pamoja na wao wenyewe. Baraka hizi ni motisha wenye nguvu sana kwa ajili ya kufuata mpango wa Mungu kwa ajili ya usafi wa kimaadili. Hata hivyo, motisha mkubwa zaidi kwa mtu aliyeokoka kwa ajili ya uangalifu katika eneo hili inapaswa hiwe ni matamanio yao ya kumletea Bwana Yesu heshima kwenye kila eneo la maisha. Wenzi walioko kwenye uchumba wanapaswa wawe wanajiuliza, je, tunawezaje kumheshimu Mungu vizuri zaidi kwenye uhusiano wetu? Je, tunawezaje kumletea Yesu utukufu zaidi ili kuepuka matendo yasiyokuwa masafi? Wenzi walio wachumba wanapaswa wawe na tahadhari kutokana na ongezeko lolote la uhusiano wa kimwili nalojitokeza kati yao. Wanapaswa waepuke vipindi virefu vya kukaa peke yao kwenye maeneo ambayo wanadhania kwamba hakuna mtu mwingine atakayejua watakachofanya. Wanandoa kushindana na majaribu. Wakati kugusana kimwili kunapotokea kuwa ni muhimu katika mahusiano yao kuliko mawasiliano, wanaweza wakashindwa kushughulika ipasavyo na masuala ya kiroho na kimahusiano kwa sababu fahamu zao na mioyo yao inakuwa imeshamiri matamanio ya kimwili mwanzoni mwa mahusiano wote kwa pamoja fanyeni maamuzi kuhusu ni mambo gani mahususi mtayafanya na yale ambayo hamtayafanya kwenye mahusiano yenu kabla ya ndoa mipango yenu inapaswa iweze kumlinda kila mmoja dhidi ya kutenda dhambi, ikusaidie kuwapenda wenzi wako wa baadaye na kuwawezesha kumheshimu Mungu. Mipango yenu inapaswa iweze kumulinda kila mmoja dhidi ya kutenda dhambi, ikusaidie kuwapenda wenzi wako wa baadaye na kuwawezesha kumheshimu Mungu. Jikabidhini kabisa ninyi wenyewe kwenye mpango wenu. Wajibika kwa washauri wacha Mungu ushauri, na sikiliza ushauri wao na maono yao kwa pamoja. Tumieni muda wenu katika kushirikiana na marafiki wanaomcha Mungu na wanafamilia, shughuli zinazokuza ukuaji. Kwenye uchumba ndio wakati wa kufahamiana, lakini unapaswa pia kunatakiwa kuwepo na muda wa kukua. Yafuatayo hapa ni baadhi ya mawazo kuhusu shughuli za kufanya ambazo wachumba wanaweza kufanya kwa pamoja: shughulika na kazi za miradi, jifunzeni ujuzi ambao ni mpya kwenu ninyi wote wawili, soma na jadili vitabu vyenye maana Jifunze au kariri vifungu sawa vya maandiko, kisha vijadili. Pangeni na kuendesha shughuli za huduma kwa pamoja. Kuweni walezi wa watoto kwa pamoja. Tumieni sehemu ya muda wenu kwa ajili ya kukaa na familia ya kila upande. Shughuli hizi zitakuwa na matokeo yafuatayo: sasaidia Kita kufamiana zaidi kwa mwanamume na mwanamke zitawasaidia kujua kama wao ni wenzi wanaofaa mmoja kwa mwenzake, kuongeza uwezo wa kila mmoja kuwasiliana na mwenzake kutawasaidia kukua. Je, ni kanuni na mawazo gani ya uchumba ambayo ni mapya kwako? Je, ni kwa jinsi kwa jinsi gani watu wali watu waliokoka au waumini katika muktadha wako wanavyoweza kutumia kanuni Kibiblia kwa ajili ya usafi wa kimadili na kumheshimu Mungu katika mahusiano kabla ya ndoa? Je, ni kwa jinsi gani watu waliokoka au waumini katika muktadha wako wanavyoweza kutumia kanuni za kibiblia kwa ajili ya usafi wa kimaadili na kumuheshimu Mungu katika mahusiano kabla ya ndoa. Mada za kujadili kabla wanandoa, ya ndoa. Kwenye tamaduni ambapo wanandoa hufamiana kama sehemu ya mchakato wa kufanya maamuzi, kuna masuala ambayo yanapaswa yajadiliwe kabla ya harusi kufanyika. Kwenye tamaduni kadha, mipango ya ndoa hairuhusu mazungumzo hayo ya kina kabla ya harusi. Ili kuwepo na ukamilifu, wazazi wa pande zote hushirikiana taarifa, kuhakikisha kwamba vijana wao wana ndoa wanaendana vizuri kwa pamoja. Katika hali nyingine ambazo mwanandoa mmoja anafunga ndoa akiwa anamfahamu wenzake kwa sehemu kidogo sana, wanatakiwa wayafanyie kazi maswala haya baada ya kuwa wameoana tayari, lakini maswala haya hayawezi kubatilisha chaguo lao, kwa sababu kila mmoja tayari alishaweka ahadi kwa mwenzake pamoja na Bwana. Kadri mwanamume na mwanamke wanavyofanana katika imani, asili, utamaduni, malengo ya maisha na maadili, ndivyo wanavyoweza kuwa sambamba zaidi katika ndoa. Ikiwezekana, wanandoa wanaofikiria kufunga ndoa wanapaswa kutumia muda kujadili malengo yao ya maisha, maadili ambayo ni muhimu kwa kila mmoja utoto wao wenyewe na jinsi walivyolelewa, mahusiano yao na wazazi wao na jamaa wengine, mafundisho binafsi ya imani na desturi za imani, kama vile nidhamu binafsi za kiroho, kuhudhuria ibada za kanisa, matendo ya kuhudumu na huduma, uelewa wao na imani yao kuhusiana na mambo mengi ya kulea watoto, ikiwa ni pamoja na kuwafundisha, kuwaweka watoto katika nidhamu na kuwafundisha kumjua na kumtii Kristo; maoni yao kuhusu fedha, ikiwa ni pamoja na matumizi na kuishi katika nyakati ngumu za matatizo; uwepo wote wa matatizo yeyote ya kimwili au kiakili au ulemavu wote walio nao na matatizo ya kiafya ambayo ni ya kawaida kwenye familia zao. Katika sehemu hii ya uhusiano, utapaswa kuzungumzia juu ya matatizo katika maisha na mada za maisha magumu. Mkishaweka ahadi zenu kwa Mungu na kila mmoja na mwenzake munakuwa mmeoana kwa ajili ya mema au mabaya. Katika ndoa, mme na mke kushirikiana yote jinsi walivyo na yote walio nayo kila mmoja. Kwa hiyo mawasiliano ya uaminifu kuelekea kwenye ndoa ni ya muhimu sana. Mawasiliano yanapaswa kuzidi kuwa ya wazi na ya yakina. Ikiwa mtu anayetaka kuwa kwenye ndoa na mwenzake yuko tayari kuwa wazi, kuzungumza kuhusiana na mambo muhimu yanayowahusu, hiyo ni ishara ya hatari sana. Muda mfupi kabla ya kufanyika kwa harusi yao, wanandoa wanapaswa wajadili mambo yanayohusiana na imani zao, matarajio yao na matamanio yao kuhusiana na mahusiano au kujamiana wakiwa ndani ya ndoa. Kujadili mapema mambo ya kujamiana wakati wa mahusiano kunaweza kusababisha majaribu yasiyo ya lazima, lakini muhimu kuyazungumzia muda mfupi kuelekea ndoa kufungwa. Mambo ya msaada kwa mwanamme na mwanamke wanaoingia kwenye ndoa: kufanana kiakili, kuwa na matarajio yanayofanana katika maisha ya ndoa, kuwa na mafundisho ya imani na mazoea ya kiroho yanayofanana, kuwa na maadili na mazoea yanayofanana kwa ajili ya matumizi ya fedha na muda, kuwa na ushirikishwaji na uelewa wa kina wa maisha naukuzaji watoto. Ishara za hatari katika uchumba: John Drescher anarodhesha matatizo manane ambayo yanaweza kusababisha mwanamme au mwanamke kufikiria kwa dhati kukatisha kabisa uhusiano wa uchumba. Moja, wewe ni rafiki yako, mumekuwa na hali ya kuzozana mara kwa mara. Mbili, unakwepa kujadili wewe na mwenzako mambo yaliyo nyeti, kisa tu kwa sababu una wasiwasi wa kumuumiza mwenzako kimuhemuko. Kama utajiambia mwenyewe, ni bora zaidi nisizungumuze lolote kuhusiana na jambo hili, Hii ni alama ya hatari. ndoa ni kumaanisha kwamba unawajibika kujadili mambo mengi kwa ujasiri na upendo. Tatu, uhusiano wako unaongezeka kuwa wa kimwili zaidi. Kadri mtakavyokuwa mnaendelea kuhusika zaidi kimwili, mkiwa wenzi ambao bado hamjafunga ndoa, mtajifunza kwa kiwango kidogo sana wasiliana kwa maneno, sauti, sura ya uso na lugha ya mwili. Kugusa mwili zaidi na kuzungumza kidogo kunaweza kuwa ishara halisi ya hatari. Nne, ikiwa unahisi kwamba uko kwenye uhusiano kwa sababu ya hofu ya aina fulani, kwa mfano, nataka nisitishe uhusiano lakini na nachelea nisije nikamkwaza mtu yeyote. Tano, kama rafiki yako hayuko tayari kukubaliana na lawama. Je, rafiki yako anapokosea huwa anakataa kuomba msamaha? Huu ni uharibifu kwa sasa na kutakuwa ni uharibifu mbaya zaidi baadaye. Endapo mtaoana kama mzazi na marafiki wako muhimu, utakuwa na upinzani kuhusu uhusiano wako na uwezekano wa kuwepo kwa ndoa hii. Kwa hakika inaweza kuwa ni ishara ya hatari ambayo itakulazimu wewe ufikirie kusitisha uhusiano. Ni kweli kwamba auingii kwenye ndoa na mtu tu Bali unaingia kwenye familia ambayo itakuwa na athari kwenye usalama na mafanikio ya ndoa yako. Saba, rafiki yako ni mtu wa wivu mwingi unaopitiliza au wakutilia mashaka. Kwa mfano, kama rafiki atakuwa anahoji sana maneno yako, kwa maneno mengine ni kwamba hakuamini. Hii ni ishara ya hatari. Kwa hiyo sitisha uhusiano wako wakati unapokuwa ungali unajimudu. Kama rafiki yako ni mwenye wivu wa kupitiliza na asiyekuamini. Nani, kama hisia zako hazikufanyi kujisikia kuwa na amani ya moyoni kuhusiana na uhusiano wako, hali hii itatokea wakati hasa unapokuwa uko peke yako na rafiki yako, unajikuta una mawazo au maono kwamba jambo fulani ni baya. Kuwa makini na hali hiyo ya ukosefu wa amani ya moyo. Nukuu kutoka John Drescher, for better for worse, a primarito checklist, morgan town, pa mast of press 1999, pages 30 to 31 Hitimisho. Mithali ishirini na nne mstari wa tatu hadi wa nne nyumba hujengwa kwa hekima na kwa ufahamu huthibitika, na kwa maarifa vyumba vyake hujazwa vitu vyote vya thamani na vya kupendeza. Chaguo la mwenzi ni moja ya chaguzi muhimu sana katika maisha ambazo mtu anaweza akafanya. Mungu anapenda kusaidia watoto wake kufanya chaguzi za busara, anatafakari na kutaka kuzuwiana na wenzi watarajiwa. Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa kutuongoza na kuwa mtoaji kwa ajili yetu sisi. Asante kwa ajili ya kanuni zako ambazo umetupa sisi kupitia katika neno lako ambalo linatusaidia sisi katika kufanya chaguzi za busara kuhusu maamuzi muhimu katika maisha yetu. Tunakuomba utusaidie sisi kuwa na vipaumbele vyako tunapokuwa tunachagua wenzi wetu. Tusaidie katika kuwa wanaume na wanawake unaotutaka sisi tuwe. Tusaidie tuwe wanyenyekevu na wenye kusikiliza ushauri wa watu wanaomcha Mungu tunataka tuishi maisha ya utakatifu yenye kuzaa matunda ambayo yanakuletea wewe heshima. Amen.